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UAMUZI NA.6 WA GHARAMA ZA MWINGILIANO WA MITANDAO YA WATOA HUDUMA 

ZA MAWASILIANO YA SIMU KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, 

UMETOLEWA JULAI, 2023. 

 

1.0      UTANGULIZI 

 

Uamuzi huu umefanywa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172 

ya Sheria za Tanzania (Ikirejewa kama Sheria ya TCRA). Kwa kuzingatia matakwa ya 

Kifungu cha 18(2) (b) na 18 (5) cha Sheria ya TCRA, 2003, Jopo la Uchunguzi lilifanya 

uchunguzi wa gharama za mwingiliano  wa mitandao kuanzia tarehe 13 hadi 26 Juni, 2023 ili 

kupata maoni kutoka kwa wadau. Jopo la Uchunguzi lilizingatia pamoja na mambo mengine, 

ripoti ya utafiti wa gharama za kutoa huduma za mawasiliano nchini, uliofanywa na kampuni 

ya ushauri ya M/S Incyte Consulting Ltd. Utafiti ulitumia njia mseto ya kukokotoa gharama za 

mwingiliano (Hybrid Long Run Incremental Cost Study Methodology-LRIC+).  

 

Uamuzi huu utajulikana kama Uamuzi Na.6 uliotolewa mwaka 2023 kuhusu gharama za 

mwingiliano wa mitandao ya watoa huduma za mawasiliano nchini (hapa inajulikana kama 

"Uamuzi"). Uamuzi huu utaanza kutumika kuanzia tarehe Januari Mosi, 2023 na utatumiwa 

na watoa huduma za mawasiliano katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

2.0     MATOKEO YA JOPO LA UCHUNGUZI 

 

Baada ya kupitia kwa kina ripoti ya uchunguzi wa gharama za mwingiliano wa mitandao, 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inakubaliana na mapendekezo ya Jopo la 

Uchunguzi wa gharama ambalo lililoteuliwa kwa mujibu wa Kanuni ya 6(1) ya TCRA 

(Procedure for Rules of Inquiry) Rules, 2004. Notisi ya Uchunguzi ilichapishwa katika Gazeti 

la Serikali kama Tangazo la Serikali Na.395A tarehe 13 Juni 2023. Notisi hiyo pia 

ilichapishwa katika magazeti ya kila siku ambayo ni gazeti la Daily News, Mwananchi na 

Habari Leo tarehe 14 Juni 2023. Notisi ya Uchunguzi ilitolewa kwa watoa huduma za 

mawasiliano nchini pamoja na wadau wengine waliotajwa kwenye Notisi ya Uchunguzi. 

 

Uchunguzi ulifanyika kwa kuzingatia takwa la utoaji wa uamuzi wa gharama za mwingiliano 

kulingana na Kifungu cha 18(2) (b) na 18 (5) cha Sheria ya TCRA. Mchakato wa uchunguzi 

ulihusisha mapitio ya nyaraka mbalimbali, mashauriano, maoni kutoka kwa wadau na umma 

kwa ujumla. Hatimaye, Jopo la Uchunguzi lilitoa ripoti ambayo iliwasilishwa kwa Bodi ya 

TCRA tarehe 26 Juni, 2023. 
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Mamlaka inakubaliana na maoni ya Jopo la Uchunguzi kwamba kila mtoa huduma 

anaukiritimba katika huduma za simu zinazoishia kwenye mtandao wake. Ili kukuza ushindani 

katika soko, kuna umuhimu wa Mthibiti kuingilia kati na kuelekeza kuhusu gharama za 

mwingiliano wa mitandao. Pia, TCRA inakubaliana na pendekezo la kupunguza gharama za 

mwingiliano wa mitandao ya simu lililowasilishwa na Jopo. 

 

TCRA imeridhika kwamba, Jopo la Uchunguzi liliridhishwa na njia iliyotumika katika kufanya 

utafiti wa gharama za mwingiliano wa mintandao ya simu, na kuwa njia hiyo ndiyo msingi 

katika kubainisha gharama za mwingiliano kwa sababu inazingatia gharama halisi za sasa na 

zijazo, kupitia mtoa huduma mwenye kutumia teknolojia ya kisasa kwa ufanisi (Modern 

Efficient Operator-MEO). 

 

Wadau walikuwa na maoni tofauti kuhusu viwango vya gharama za mwingiliano 

zilizopendekezwa, wengine walipendekeza kuwa viwango viwe juu kwa hoja kwamba 

kiwango cha juu cha gharama za mwingiliano kinahitajika ili kuvutia uwekezaji na kudumisha 

uendelevu wa kipato. Wengine walipendekeza viwango viwe chini zaidi ili kuwezesha 

huduma za mawasiliano ya simu zinapatikane kwa bei nafuu zaidi kwa wateja. 

 

3.0 UAMUZI 
 

Kwa kuzingatia maelezo hapo juu, TCRA inatoa maamuzi yafuatayo: 
 

3.1 Inaelekeza kuwa viwango vya juu za gharama za mwingiliano  ya mitandao ya watoa 

huduma za mawasiliano za simu kwa miaka mitano ijayo kama zilivyooneshwa 

kwenye Jedwali 1. 
 

Jedwali 1: Gharama za mwingiliano (TZS/Dakika) kuanzia Januari Mosi, 2023 

hadi 31 Disemba 2027: 

Mwaka 
Januari 

Mosi, 2023 

Januari 

Mosi, 2024 

Januari 

Mosi, 2025 

Januari 

Mosi, 2026 

Januari 

Mosi, 2027 

Gharama za 
mwigiliano wa 

mitandao kwa dakika  

 
1.86 

 
1.76 

 
1.68 

 
1.60 

 
1.52 

 

3.2 Gharama za mwingiliano zitahusisha simu zote za ndani zinazoishia katika mitandao 

ya watoa huduma za mawasiliano katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
  

3.3 Watoa huduma za mawasiliano wako huru kujadiliana, kukubaliana na kutumia 

gharama za mwingiliano ambazo ni za chini kuliko zile zilizotolewa kupitia uamuzi huu;  
 

3.4  Watoa huduma za mawasiliano wanatakiwa kuingia mikataba mipya ya gharama za 

mwingiliano wa mitandao ya simu na kuwasilisha nakala za mikataba hiyo TCRA kabla 

ya tarehe 31 Julai, 2023. 

 
Dkt. Jabiri K. Bakari 
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